ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!

ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!

เรียกได้ว่าสร้างความฮือฮาไม่น้อยเลยทีเดียวเมื่อ ร้านเจ๊ไฝ ประตูผี ซึ่งเป็นร้านอาหารริมทางแห่งเดียวที่สามารถคว้ารางวัล 1 ดาวมิชลินมาครอง โดยมีเมนูเด็ดของทางร้าน คือ ไข่เจียวปู แต่หลังจากนั้นกลับมาดราม่าสนั่นว่า ร้านเจ๊ไฝ ขึ้นราคาไข่เจียวปูจากจานละ 800 เป็นจานละ 1,000 หลังได้รางวัล ก่อนที่ต่อมาจะมีชาวเน็ตเข้ามาให้ข้อมูลอีกด้านว่า ร้านเจ๊ไฝ ไม่ได้ขึ้นราคาหลังได้รางวัลแต่อย่างใด แต่ราคาไข่เจียวปูนั้นได้ขึ้นราคาจาก 800 บาท เป็นจานละ 1,000 บาท นานร่วม 2 ปีแล้ว ก่อนที่จะได้รับรางวัลเสียอีก

วันที่ 12 ธันวาคม 2560 มีรายงานว่า เกิดดราม่าเดือดสนั่นโลกออนไลน์อีกครั้ง เมื่อเพจเฟซบุ๊ก เกิดมาใช้ตัง ได้ออกมาโชว์รีวิวว่าไข่เจียวปูแบบเจ๊ไฝนั้นทำกินเองก็ได้ไม่เห็นต้องไปซื้อ พร้อมกับคำนวณต้นทุนรวมค่าวัตถุดิบแล้วสนนราคาแค่ 369 บาท

จากนั้นก็ลงมือทำตั้งแต่เอาส่วนผสมทั้งหมดมารวมกัน (เนื้อปู ไข่ ซีอิ๊ว) ตั้งกระทะใส่น้ำมันเทส่วนผสมทั้งหมดลงไป และไฟต้องไม่แรงไปไม่เช่นนั้นไข่จะฟู พอไข่เจียวเริ่มเซตตัวให้ม้วนประกบ เมื่อไข่เริ่มสุกก็ให้พลิกไข่และเร่งไฟแรงจนกรอบ กรองน้ำมันเสร็จก็พร้อมกินได้เลย

แต่อย่างไรก็ตามเมื่อรีวิวการทำไข่เจียวปูฉบับ เกิดมาใช้ตัง เผยแพร่ออกไปชาวเน็ตต่างเข้ามาคอมเมนต์กันถล่มทลายโดยมองว่า ถ้าทำอาหารไม่เป็น ก็ทำกินคนเดียวดีกว่า อย่ามาแชร์เทคนิคให้คนอื่นดูเลย และทำเองต้นทุนเท่านี้ถือว่าของเจ๊ไฝไม่แพงจริง ๆ แถมสภาพของไข่ที่เพจดังกล่าวทำออกมาสภาพออกมาก็คนละเกรดแล้ว

เช่นเดียวกับผู้ใช้เฟซบุ๊ก Wasuthond Ping Chirawimuthrath เชฟคนดัง ที่ออกมาตั้งสเตตัสถึงการรีวิวดังกล่าวว่า ความน่าทานต่างกันฟ้ากับเหวลึก ไปดูถูกคิดว่ามันง่าย แค่มีปู ไข่ กระทะ น้ำมันก็ทำได้ นี่ขนาดทำเองยังใช้ต้นทุนตั้ง 3-4 ร้อยบาท แล้วก็ทำได้ไม่เหมือนกับต้นฉบับ ลองคิดดูว่าร้านอาหารปกติต้องมีกำไรและแบกรับต้นทุนอีกหลายอย่าง แถมยังต้องมีทักษะความชำนาญอีก แล้วพยายามไปลดคุณค่าของเขามันได้อะไร อาหารมันก็เป็นงานขายทักษะเหมือนศิลปะแบบหนึ่ง เขาตั้งราคาตามที่คิดว่ามันสมควรได้รับและไม่เข้าเนื้อ คนจ่ายพอใจจะจ่าย เจ๊ไฝขึ้นราคาแต่ไม่เคยลดเกรดวัตถุดิบและฝีมือ ต่างกับร้านดัง ๆ ที่นับวันจะลดเกรดของลงแล้วยังอัปราคาอีก สุดท้ายกลับมาประโยคหนึ่งที่จบทุกการค้าในโลกนี้ "คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"


ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!


ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!


ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!


ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!


ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!


ดราม่า ! ไข่เจียวปูเจ๊ไฝ ทำเองได้ไม่ต้องซื้อ เจอตอกต่างกันฟ้ากับเหว!!


เครดิต :

ข่าวดาราบน Facebook อัพเดตไว เร็วทันใจ คลิกที่นี่!!
คุณ : เฮ้อ
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 171.6.190.51

171.6.190.51,,mx-ll-171.6.190-51.dynamic.3bb.co.th ความคิดเห็นที่ 1 [อ้างอิง]
ทำไม่น่ากินยังกล้าเอามาโชว์ กล้าอวดเอาไปเทียบเจ๊ไฝซะด้วย เฮ้อ... ถ้าจะเกทับเจ๊ไฝ ไปหัดทำให้สวยๆ เนื้อแน่นๆ ไม่อมน้ำมันให้ได้ก่อนเหอะ นี่สภาพแบบเละ ไม่น่ากิน น้ำมันเยิ้ม ปูน้อย แถมต้นทุนยังแพงอีก


[ วันพุธ ที่ 13 ธันวาคม 2560 เวลา 21:07 น. ]
คุณ : 40
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 99.32.33.120

99.32.33.120,,99-32-33-120.lightspeed.mtclmi.sbcglobal.net ความคิดเห็นที่ 2 [อ้างอิง]
มีกำลังซื้อก็ไปอุดหนุนเขา..เขาขายก็ต้องคิดเรื่องต้นทุนเเละกำไร อย่าไปวิจาร์ณเรื่องราคาเลย ถ้าอยากลองทำกินเองที่บ้านก็ทำไปถึงผลลัพธ์ที่ออกมาอาจดูไม่เหมิอนที่เขาทำขายเเต่ก็ประหยัดกว่า..สรุปกินเข้าไปทางปากมันก็ออกมาทางดากคือๆกัน!! >___<


[ วันพุธ ที่ 13 ธันวาคม 2560 เวลา 22:20 น. ]
คุณ : ว่ากันไป คนทำมาหากิน
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 113.53.179.175

113.53.179.175,,node-a7j.pool-113-53.dynamic.totbb.net ความคิดเห็นที่ 3 [อ้างอิง]
ทำเองประหยัดก็ดีเเล้ว เเต่ก็ไม่ควรไปว่าเขา เค้าขายได้ เค้าไม่ได้โก่งราคา เค้าติดราคาชัดเจนนะ จะซื้อก็ซื้อไม่ซื้อเจ๊เเกไม่ได้ว่าน่ะ จะให้เค้าขายราคต้นทุนเเล้วจะมาทำ ทำไมมันต้องกำไร ดิ จะรู้ว่าอร่อยกว่าหรือไม่ก็ต้องไปชิมก่อนเเล้วค่อยเทียบกันไป ส่วนหน้าตาของเจ๊เเกดูเเน่นกว่าปูเเกเนื้อกว่า ราคาตรงนี้น่าจะต่างด้วยในเรื่องต้นทุน เเกไม่ได้ซื้อปูในตลาดทั่วไปน่าจะสั่งเเละคัดพอสมควรเเม้ว่าจะเป็นร้านข้างทาง (เห็นมีคนไลค์สดตอนเเกะให้ดูนะค่ะ) ส่วนตัวคิดว่าเเพง เเต่ไม่เคยกินวิจารณ์ยากน่ะ มันต้องเคยกินก่อน ส่วนขอน้องเค้าก็เเนวทำเองอาจจะไม่เเป๊ะเเต่นั่นเเหละมันเทียบไม่ได้อยู่ดี เอาเป็นว่าประหยัดก็ทำเอง ไม่ควรไปว่าเค้าเพราะเค้าก็ไม่ได้ทำไรเรา เเค่เค้าขายราคสูงเเละขายได้มีคนกินก็ดีเเล้ว


[ วันพุธ ที่ 13 ธันวาคม 2560 เวลา 23:20 น. ]
คุณ : คนไทย
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 110.78.179.223

110.78.179.223,,110.78.179.223 ความคิดเห็นที่ 4 [อ้างอิง]
ไข่เจียวปูตู๊ดไร ทุนตั้ง 3-4 ร้อย กูทำเอง 150 ก้อไม่หมดแล้ว ไอ้เชฟบ้านั้นก้อเข้าข้างกันเหลือเกิน กะจะเอาราคาแพงๆอะดิ


[ วันพฤหัสบดี ที่ 14 ธันวาคม 2560 เวลา 06:26 น. ]
คุณ : ต่ำตม
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 223.204.246.8

223.204.246.8,,mx-ll-223.204.246-8.dynamic.3bb.co.th ความคิดเห็นที่ 5 [อ้างอิง]
มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้องโง่ด้วย ถึงจะกล้าแดรกไข่เจียวปูจานละ 1000 บาท


[ วันพฤหัสบดี ที่ 14 ธันวาคม 2560 เวลา 08:41 น. ]
คุณ : เฮ้อ
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 171.6.190.51

171.6.190.51,,mx-ll-171.6.190-51.dynamic.3bb.co.th ความคิดเห็นที่ 6 [อ้างอิง]
ตรรกะคนจนต่ำตมมาอีกแล้ว ใครซื้อใครกินคือโง่ เฮ้อ!


[ วันพฤหัสบดี ที่ 14 ธันวาคม 2560 เวลา 09:43 น. ]
คุณ : มะ
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 14.207.77.218

14.207.77.218,,mx-ll-14.207.77-218.dynamic.3bb.co.th ความคิดเห็นที่ 7 [อ้างอิง]
ถ้ามันจะง่ายขนาดนั้น มิชเชลินคงไม่แลหรอกมั๊ง


[ วันพฤหัสบดี ที่ 14 ธันวาคม 2560 เวลา 09:46 น. ]
คุณ : ตี๋
สถานะ : บุคคลทั่วไป
IP : 161.200.51.249

161.200.51.249,,dhcp-51-249.arts.chula.ac.th ความคิดเห็นที่ 8 [อ้างอิง]
ทำกินเอง สะอาด ปลอดภัย ถูกดีครับ


[ วันศุกร์ ที่ 15 ธันวาคม 2560 เวลา 14:49 น. ]
" ประกาศ "
ละเว้นการทำผิดศีล โดยไม่ส่งข้อความที่สร้างความไม่สบายใจกับผู้อื่น
ความเห็น : 
เพศ : 
 ชาย    หญิง    ไม่ระบุ
โดย : 
 

ทางทีมงานไม่ขอรับผิดชอบข้อความต่างๆ ขอให้ผู้โพสรับผิดชอบตัวเอง และรับผิดชอบต่อสังคม
ถ้าข้อความใดส่งผลต่อประเทศชาติ ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่ เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิด



กระทู้เด็ดน่าแชร์