![น้ำแข็ง2ขวดลดอุณหภูมิแบบญี่ปุ่น ได้ผลจริงไหมอ.เจษฎ์มีคำตอบ](img1/216720.jpg)
น้ำแข็ง2ขวดลดอุณหภูมิแบบญี่ปุ่น ได้ผลจริงไหมอ.เจษฎ์มีคำตอบ
หน้าแรกTeeNee ข่าวร้อนโลกโซเชียล เป็นข่าว น้ำแข็ง2ขวดลดอุณหภูมิแบบญี่ปุ่น ได้ผลจริงไหมอ.เจษฎ์มีคำตอบ
![น้ำแข็ง2ขวดลดอุณหภูมิแบบญี่ปุ่น ได้ผลจริงไหมอ.เจษฎ์มีคำตอบ](img1/216720.jpg)
ประเทศไทยเข้าสู่ซัมเมอร์หน้าร้อนแล้วทำให้หลายพื้นที่ ร้อนจัดแดดเปรี้ยง อุณหภูมิสูงกว่า 40 องศาเซลเซียส แน่นอนว่าหลายคนก็ต่างหาวิธีทำให้ตัวเองคลายร้อนแตกต่างกันไป และหนึ่งในนั้นมีคนแชร์วิธีการลดอุณหภูมิในบ้านแบบญี่ปุ่นง่าย ๆ ด้ว การเอาขวดน้ำแช่ฟรีซจนเป็นน้ำแข็ง แล้วเอามาเทใส่ภาชนะสแตนเลส วางไว้บริเวณในบ้าน
เรื่องนี้ อ.เจษฎา เด่นดวงบริพันธ์ ได้ให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า....ผมว่าทริก "วิธีลดอุณหภูมิในบ้าน" นี้ ไม่น่าเวิร์คมากอะไรเป็นพิเศษนะครับ .. แต่จะลองทำเล่นกันดูก็ได้นะ
คือหลายท่านส่งมาถามความเห็น เกี่ยวกับ "วิธีลดอุณหภูมิในบ้าน (ตำราญี่ปุ่น)" ที่บอกให้ เอาขวดน้ำ แช่ฟรีซจนเป็นน้ำแข็ง แล้วออกมาใส่ภาชนะสแตนเลส วางบริเวณที่ต้องการลดอุณหภูมิ ในขณะที่เปิดแอร์ หรือไม่เปิดก็ได้ ลองแล้วรู้สึกอุณหภูมิลดลงเย็นสบายขึ้นค่ะ แอร์ก็ไม่เหนื่อย ไม่ต้องทำงานหนักด้วย" !?
![น้ำแข็ง2ขวดลดอุณหภูมิแบบญี่ปุ่น ได้ผลจริงไหมอ.เจษฎ์มีคำตอบ](img1/216722.jpg)
คือ มันก็เหมือนกับเอาก้อนน้ำแข็ง มาตั้งไว้ในบ้าน ซึ่งอุณหภูมิที่จะเปลี่ยนไปก็คือการที่ก้อนน้ำแข็งดูดความร้อนเข้าไป ใช้พลังงานทำให้เกิดการละลายการเป็นน้ำ (ของเหลว) อีกครั้ง ซึ่งก็ไม่น่ามากมายอะไรนัก และก็ไม่น่าจะนานมากด้วย ก่อนที่จะละลายหมด (ก็คือ ไม่น่าจะลดอุณหภูมิของห้องลงไปได้ซักเท่าไหร่ และถึงได้ ก็ไม่นาน)
ถ้าเปิดเครื่องปรับอากาศอยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะรู้สึกถึงความแตกต่างมากนัก .. แต่ถ้าไม่มีเครืองปรับอากาศ และใช้แค่พัดลม เป่าผ่านน้ำแข็งนี้ เข้าหาตัวเรา ก็น่าจะรู้สึกดีขึ้น ได้ไอเย็นมากขึ้น กว่าใช้แค่พัดลมเปล่าๆ (แต่พอละลายหมด ก็ไม่มีผลอะไรต่อไป)
ที่สำคัญอย่างหนึ่งก็คือ การทำน้ำแข็งด้วยตู้แช่เย็น มันก็ใช้พลังงานจากไฟฟ้าเหมือนกันครับ อันนี้อาจจะต้องนำมาคิดรวมด้วย ถ้าคำนึงเรื่องค่าไฟ...