![ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?](img5/216935.jpg)
ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?
![ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?](img5/216935.jpg)
โดยเจ้าของกระทู้เล่ารายละเอียดว่า "เป็นแฟนยังไม่แต่งงานครับ ทุกทริปเป็นคนขับคนดียวตลอด ทั้งรถตัวเองและรถเช่ามากกว่า 10 ทริปแล้ว ทริปล่าสุดขับพันกว่าโลฯ ทุกทริปแฟนเป็นคนคิดค่าใช้จ่ายร่วมทั้งหมดทุกอย่าง เช่น อาหาร ที่พัก เครื่องบิน รถเช่า น้ำมัน ก็หารครึ่งกันไปครับ"
"แต่ก็เกิดความสงสัย ควร รึแปลกมั้ย? ถ้าผู้ชายเราจะเอ่ยถึงสิ่งนี้บ้าง เพราะมันไม่ใช่ค่าใช้จ่าย แต่เราเองก็เหนื่อยพอสมควร ขอบคุณครับ"
เมื่อโพสต์ดังกล่าวเผยแพร่ออกไป ก็สร้างข้อถกเถียงในคอมเมนต์ มีสมาชิกในแพลตฟอร์มเข้ามาแสดงความคิดเห็นมากมาย อย่างไรก็ดี ความคิดเห็นส่วนใหญ่ไปในทิศทางเดียวกัน คือ มองว่าเจ้าของกะทู้คิดเล็กคิดน้อยเกินไป หากเหนื่อยควรบอกกันแฟนตรง ๆ
ความคิดเห็นส่วนหนึ่งจากโลกโซเชียล
"ตั้งกระทู้ถามหาค่าแรง พอตอบคอมเมนต์บอกไม่ถึงขนาดนั้น ขับมาหลายทริปไม่เคยคิดอะไร แค่สงสัยเลยมาถาม ฟังดูย้อนแย้งนะถ้าไม่เคยเก็บมาคิดเล็กคิดน้อยเลยคงไม่มีกระทู้นี้ขึ้นมาหรอก ขนาดเราเป็น ผู้หญิง เป็นฝ่ายขับรถมา 6-7 ปีละ (แฟนขับไม่เป็น) ไม่เคยมีความคิดนี้มาก่อน เห็นจากกระทู้นี้แหละว่าต้องคิดค่าแรงด้วย"
"ถ้าเราเป็นแฟน แล้วเจอแฟนคิดแบบนี้ขอเลิกแล้วกัน คิดเล็กคิดน้อย ถ้าเหนื่อยก็บอกไปตรง ๆ และขอแวะพักข้างทาง ไม่ก็เหมารถตู้จ้างคนขับไป เพราะส่วนตัวไม่ชอบขับรถ ถ้าระยะทางต้องขับรถเกิน 2 ชั่วโมงก็จ้างคนขับ"
"คงไม่ถึงขั้นคิดค่าแรงหรอกครับ เยอะเกิน ก็ถือว่าเป็นหน้าที่เราพาแฟนไปเที่ยวครับ ถ้าเหนื่อยก็บอกแฟนขอแวะปั๊มพักก่อน"
"ถ้าไม่อยากทำ ถึงขั้นจะคิดค่าแรง ก็อย่าไปเลย อยู่ใกล้ ๆ รถเมล์ รถแท็กซี่พอ เดี๋ยวแฟนท้อง จะคิดค่าอุ้มท้อง ค่ากวาดบ้าน ค่าแรงตอนอยากนอน คืนบ้าง"
"ได้แฟนที่หารค่าใช้จ่ายคนละครึ่ง นี่คือโชคดีแล้วครับ เจอคนอื่นอาจไม่แบบนี้ คิดอีกแง่เราเป็นคนขับนั่นแหละดีสุด เพราะเค้ามั่นใจฝากชีวิตไว้ที่เรา"
"แฟนเราก็ขับตลอด แฟนก็ชอบบ่น ๆ ว่าขับรถมาทั้งวัน นวดขาให้ได้ไหม ไรแบบนี้เราโอเคนะ แต่ถ้าคิดค่าแรงคงเสียความรู้สึก"
"คิดไปได้นะคุณนี่ ออกเห็นแก่ตัว คิดเล็กคิดน้อย ถามหน่อย ถ้าคุณ...แฟนคุณ แล้วแฟนคุณเก็บเงิน คุณจะคิดยังไง ?"
ท่ามกลางคอมเมนต์ เจ้าของกระทู้ได้ตอบกลับว่า "ก็ถึงถามไงครับ ว่าควรหรือแปลกมั้ย ? ในขณะที่อีกฝ่ายก็นั่งชิว ๆ เรื่อย เผลอหลับบ้างไปตลอดทริป คนขับได้แค่ยิ้ม ๆ เวลาคนข้าง ๆ พูดว่าขนาดนั่งด้วยเฉย ๆ ยังเหนื่อยเลย"
อย่างไรก็ดี เรื่องดังกล่าวควรขึ้นอยู่กับการตกลงและการตัดสินใจของทั้งคู่ โดยเรื่องราวจะมีบทสรุปอย่างไรต่อ คงต้องติดตามกันต่อไป![ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?](img5/216937.jpg)
![ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?](img5/216938.jpg)
![ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?](img5/216939.jpg)
![ขับรถคนเดียวทั้งทริป ควรขอค่าแรงจากแฟนไหม?](img5/216940.jpg)